![](https://static.wixstatic.com/media/fdf8d9_b31d9ba8ee1842b68d41cd4c884184df~mv2.jpg/v1/fill/w_144,h_180,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/fdf8d9_b31d9ba8ee1842b68d41cd4c884184df~mv2.jpg)
อย่าปล่อยให้สัญญาณอันตรายเหล่านี้ติดอยู่กับตัวเราเป็นเวลานาน เพราะจะทำให้เรามีหนี้ท่วมหัว ยิ่งในภาวะวิกฤตเศรษฐกิจแบบนี้ด้วยนั้น จะยิ่งทำให้เราหาทางออกไม่ได้ ชักหน้าไม่ถึงหลัง เพราะรายได้ไม่เพียงพอต่อรายจ่าย ยังไม่รวมถึงภาวะเงินเฟ้อ ที่ค่อยๆ สูงขึ้นเรื่อยๆ ทางออกที่ดีก่อนที่เราจะประหยัด อดออมค่าใช้จ่าย เรามาดูกันก่อนว่าเรามีปัญหากับเรื่องเหล่านี้หรือยัง งั้นอย่ารอช้า
.
มาตรวจเช็คกันว่าเรามี 5 สัญญาณนี้กันมั้ย
.
1. บัตรเครดิตเริ่มเต็มเกือบทุกใบ
2. ไม่กล้าให้คนที่บ้านรู้ว่ามีหนี้
3. เงินเริ่มซ็อต เริ่มยืมคนใกล้ตัว
4. กังวลว่าจะถูกทวงหนี้
5. ต้องใช้เงินมากกว่า 45 % ของรายได้ เพื่อมาใช้หนี้
.
ถ้าเราตรวจเช็คแล้วว่า มีทั้ง 5 สัญญาณนี้ ต้องเริ่มกลับมาปรับเรื่องการใช้จ่ายเสียใหม่ก่อนที่จะสายไป ซึ่งเราอาจจะสร้างแรงจูงใจใหม่ๆ ในการกลับมาจัดการการเงินให้ดีขึ้น และเริ่มต้นวางแผนการเงินเสียใหม่ ส่วนหนี้สินตัวไหนจัดการปิดได้ หรือที่เคยจ่ายขั้นต่ำก็รีบหาทางมาจ่ายปิดให้เร็วที่สุด หรืออาจจะลองหารายได้เสริมเพื่อเพิ่มรายได้
.
สุดท้ายสิ่งสำคัญที่สุดก็คือกำลังใจตัวเองที่จะทำให้ได้ตามแผนการเงินใหม่ ที่จะทำให้เรากลับมามีการเงินที่ดีอีกครั้ง อย่าปล่อยให้ ตัวเองก้าวเท้าเข้าไปหาหนี้นอกระบบโดยเด็ดขาด